Zaɓen Ƙananan Hukumomin Abuja Ya Bar Baya Da Ƙura
[ad_1]
Jam’iyyar APC ta tabbatar da ƙarfinta a fagen siyasa a (FCT), inda ta doke manyan jam’iyyun adawa wato PDP da ADC a zaɓen shugabannin ƙananan hukumomi da kansiloli da aka gudanar a ƙarshen mako.
Baya ga babban birnin ƙasa, APC ta kuma nuna rinjayenta na siyasa a zaɓen cike gurbi da aka yi a Kano da kuma Riɓers a wannan ƙarshen makon.
Shugaban ƙasa Bola Tinubu, shugabannin APC da gwamnoninta sun yaba da sakamakon zaɓen, suna mai cewa hakan ya nuna karɓuwar jam’iyyar a wurin Ƴan Nijeriya da kuma goyon bayan sauye-sauyen da gwamnatinta ke aiwatarwa.
- Jami’an Tsaro Sun Ƙwace Fasfon El-Rufai A Filin Jirgin Saman Abuja – Hadimi
- Xi Jinping Ya Taya Kim Jong Un Murna Bisa Zabensa Da Aka Yi A Matsayin Sakatare Janar Na Jam’iyyar WPK Ta Koriya Ta Arewa
Sai dai jam’iyyun adawa da tsohon mataimakin shugaban ƙasa Atiku Abubakar sun yi watsi da nasarar jam’iyyar mai mulki, suna zarginta da taƙaita sararin dimokuraɗiyya ta hanyar tsoratar da masu jefa ƙuri’a da kuma sayen ƙuri’u.
Haka kuma, ƙungiyoyin farar hula irin su YiagaAfrica, Ciɓil Society Legislatiɓe Adɓocacy Centre (CISLAC) da Transition Monitoring Group (TMG) sun soki ingancin zaɓukan, inda suka fitar da rahoto mai tsauri kan yadda aka gudanar da su a (FCT), da jihohin Kano da Riɓers.
Hukumar INEC ce ta gudanar da zaɓe a ƙananan hukumomi shida na FCT, da kuma zaɓen cike gurbi a mazaɓun jiha na Ahoada East II da Khana II a Jihar Riɓers, da kuma mazaɓun Kano Municipal da Ungogo a Jihar Kano.
A FCT, zaɓen ya fuskanci ƙarancin fitowar masu kaɗa ƙuri’a da kuma zargin sayen ƙuri’u. A Kano da Riɓers kuwa, lamarin ya fi zama na APC ne kawai, domin wasu manyan jam’iyyun adawa ba su samu damar tsayar da Ƴan takara ba.
Wannan shi ne zaɓe na farko da INEC ta gudanar ƙarƙashin sabuwar dokar gyaran zaɓe, wadda wasu ke kallonta a matsayin mai ce-ce-ku-ce, wato Dokar Gyaran Zaɓe da shugaban ƙasa Bola Tinubu ya rattaba wa hannu a ranar Laraba, 18 ga Fabrairu.
Haka kuma, wannan shi ne zaɓe na biyu da sabon shugaban INEC, Joash Amupitan, ya jagoranta tun bayan da ya karɓi ragamar aiki a ranar 23 ga Oktoba, 2025. Na farkonsa shi ne zaɓen gwamnan Jihar Anambra da aka gudanar a watan Nuwamba 2025. A halin da ake ciki, jam’iyyar APC ta samu gagarumar nasara a zaɓen FCT.
Sakamakon daga rumfunan zaɓe a dukkan ƙananan hukumomi shida na Abuja ya fara bayyana a dandalin kallon sakamako na hukumar (IReɓ) sa’o’i kaɗan bayan kammala zaɓen.
Ga cikakken sakamakon daga kowace Ƙaramar Hukuma kamar haka:
Majalisar Ƙaramar Hukumar Gwagwalada (PDP)
An ayyana ɗan takarar PDP, Mohammed Kasim, a matsayin wanda ya lashe zaɓen shugabancin Ƙaramar Hukumar Gwagwalada.
Baturen zaɓe na INEC, Philip Akpen, ne ya sanar da sakamakon a ranar Lahadi, 22 ga Fabrairu.
Ya bayyana cewa Kasim ya samu ƙuri’u 22,165 inda ya doke abokin takararsa mafi Yahaya Shehu na jam’iyyar APC, wanda ya samu ƙuri’u 17,788.
Akpen ya bayyana zaɓen a matsayin wanda ya gudana cikin lumana da tsari mai kyau.
Adadin masu rajistar zaɓe ya kai 207,577; yayin da aka tantance masu jefa ƙuri’a 46,294.
Jimillar ƙuri’u masu inganci sun kai 43,960, yayin da ƙuri’u 1,521 aka ƙi amincewa da su.
Abuja Municipal Area Council (APC) a Hausa:
Majalisar Ƙaramar Hukumar Birnin Tarayya ta Abuja (APC)
INEC ta ayyana Christopher Maikalangu na jam’iyyar APC a matsayin zaɓaɓɓen shugaban Ƙaramar Hukumar Babban Birnin Tarayya (AMAC).
Maikalangu ya samu ƙuri’u 40,295 inda ya doke abokin takararsa mafi kusa, Paul Moses Ogidi na jam’iyyar ADC, wanda ya samu ƙuri’u 12,109.
Jami’in tattara sakamakon zaɓe na AMAC shi ne Andrew Abue.
Majalisar Ƙaramar Hukumar Bwari (APC)
INEC ta ayyana Joshua Ishaku na jam’iyyar APC a matsayin wanda ya lashe zaɓen shugaban Majalisar Ƙaramar Hukumar Bwari.
Ishaku ya samu ƙuri’u 18,466 inda ya doke Ƴan takara na jam’iyyar ADC waɗanda suka samu 4,254 da na ZLP waɗanda suka samu 3,515.
Baturen zaɓen, Farfesa Mohammed Nurudeen, ne ya sanar da sakamakon ranar Lahadi a Bwari.
Majalisar Ƙaramar Hukumar Kwali (APC)
Daniel Nuhu na jam’iyyar APC ya lashe zaɓen shugaban Kwali Area Council da ƙuri’u 16,656.
Nuhu ya doke abokin takararsa, Haruna Pai na jam’iyyar PDP, wanda ya samu ƙuri’u 8,467 ya zo na biyu.
Majalisar Ƙaramar Hukumar Abaji (APC)
Umar Abdullahi na jam’iyyar APC shima ya lashe zaɓen shugaban majalisar Ƙaramar Hukumar Abaji.
Ya samu ƙuri’u 15,535, yayin da ɗan takarar jam’iyyar PDP ya samu 4,547.
Majalisar Ƙaramar Hukumar Kuje
Danjuma Samuel na jam’iyyar APC an ayyana shi a matsayin wanda ya lashe zaɓen shugaban majalisar Ƙaramar Hukumar Kuje.
Baturen zaɓe, Farfesa Nkiruka Odoh, ne ya sanar da Samuel a matsayin wanda ya yi nasara bayan tattara sakamakon a ofishin INEC da ke Kuje.
Samuel ya samu ƙuri’u 17,269 inda ya doke abokin takararsa, Zakwoyi Danlami na jam’iyyar PDP, wanda ya samu ƙuri’u 15,824.
“Ku yi aiki da tawali’u da kishin ƙasa,” in ji Bola Tinubu ga waɗanda suka ci zaɓe.
Shugaban Bola Tinubu ya taya waɗanda suka ci zaɓen ranar Asabar a Abuja da jihohin Kano da Riɓers murna.
A cikin wata sanarwa da kakakinsa, Bayo Onanuga, ya fitar, Shugaban ya yi kira ga waɗanda suka ci zaɓe da su yi aiki da tawali’u, kishin ƙasa, da jajircewa, sannan su ɗauki nauyin da mutane suka ɗora musu a matsayin amana mai tsarki.
Har ila yau, ya yaba da Ministan Babban Birnin Tarayya da kuma ja’iyyar APC a Abuja.
Shugaban Bola Tinubu ya taya shugabannin jam’iyyar APC na ƙasa, shugabannin Kano da Riɓers, da dukkan Ƴan jam’iyyar murna kan nasarorin da suka samu a zaɓe.
Shugaba Tinubu ya kuma yaba wa INEC, hukumomin tsaro, da masu jefa ƙuri’a saboda gudanawar zaɓen cikin lumana da nasara.
Har ila yau, ya yaba da ƙarfin hali da ladabi da duk Ƴan takara suka nuna, inda ya ce dimokuraɗiyya tana samun ƙarfi daga himma da gasar da ake yi.
Shugaba Tinubu ya tabbatar cewa nasarar gudanar da zaɓen ta ƙara ƙarfafa al’adar dimokuraɗiyya da ƙungiyoyin dimokuraɗiyya, sannan ya yi kira ga INEC da ta ci gaba da inganta ayyukanta domin samar da zaɓe mafi inganci a nan gaba.
Tsohon Mataimakin Shugaban Ƙasa na Nijeriya, Atiku Abubakar, ya nuna damuwa kan ƙarancin masu jefa ƙuri’a da aka samu a zaɓen Ƙananan Hukumomin FCT na ranar Asabar, inda ya bayyana hakan a matsayin alamar damuwa ga dimokuraɗiyyar ƙasar.
A cikin wata sanarwa da Ofishin Kafofin Watsa Labarai na Atiku suka fitar ranar Lahadi a Abuja, tsohon mataimakin shugaban ya ce yawan masu jefa ƙuri’a ya kasa kai kashi 20 cikin ɗari a dukkan ƙananan hukumomi, inda Majalisar Ƙaramar Hukumar Babban Birnin Tarayya Abuja (AMAC) kawai ta samu kashi 7.8 cikin ɗari.
Ya bayyana wannan ci gaban a matsayin “hukunci mai tsanani” kan halin dimokuraɗiyyar Nijeriya, musamman a babban birnin ƙasa.
A cewarsa, ƙarancin masu jefa ƙuri’a ba haɗari bane, amma alama ce ta abin da ya kira raguwa a fili na dimokuraɗiyya a ƙarƙashin gwamnatin Bola Tinubu.
Atiku ya zargi gwamnati da ƙirƙirar yanayi na rashin haƙuri da tsoratarwa, wanda ya raunana murya Ƴan adawa kuma ya hana Ƴan ƙasa shiga cikin tsarin zaɓe.
[ad_2]
Source link